EPUKA MSONGO WA MAWAZO
Kuwa na mawazo mengi (stress) huweza kukuletea
mfadhaiko na magonjwa kama vile kuumwa na

kichwa au shinikizo kubwa la damu, kukosa U I.AJ' U NAO FAA NA

usingizi, kukosa hamu ya chakula au unywaji wa

o st | '~ MTINDO BORA WA

Mambo ya kufanya unapojisikia uchovu au msongo 7 M AlSH A

wa mawazo.

Fanya mazoezi, panga kazi zako za siku, jadili
matatizo na mtu unayemuamini, pumzika vya
kutosha.

KUTOVUTA SIGARA AU TUMBAKU

Tumbaku inaweza kutumika kwa kuvuta kama vile
sigara, kunusa na kutafuna, Utumiaji wa tumbaku
uhusishwa sana na saratani ya mapafu, vidonda vya
tumbo, mafua na magonjwa mengine mengi. Ili
kuepuka kishawishi cha kutumia tumbaku, tumia
muda mwingi kufanya mazoezi pamoja na shughuli
nyingine.

PUNGUZA UNYWAJI WA POMBE

Utumiaji wa pombe kwa kiasi kikubwa husababisha
madhara makubwa kiafya hivyo ni vyema kwa
watumiaji wa pombe kunywa pombe kiasi, kama
vile chupa moja ya bia kwa siku.

KUPUNGUZA UZITO

Kama uzito wako ni mkubwa kuliko inavyotakiwa

fanya ifuatavyo:

» Punguza kiasi cha chakula unachokula ;_

» Fuata mapendekezo ya ulaji mzuri yaliyoelezwa Wekeza katika kuk,'nga na kudhibiti
kweye kipeperushi hiki n f‘ - = :

» Usiendelee kula iwapo umejisikia umeshiba ‘ 4 Magonjwa sugu Yasiyoambukiza -

» Ongeza kula vyakula visivyoongeza uzito kama .‘ :, Onesha kwa vitendo
matunda na mbogamboga :

* Kunywa rr'laji safi na salama kwa wi{lgi Kimetayarishwa na: . =
* Ushughulishe mwili (fanya mazoez) Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania ; unicef &

(TENC) kwa kushirikiana na UNICEF ; for every child




UTANGULIZI

Ulaji unaofaa ni pamoja na kula chakula
mchanganyiko, cha kutosha na chenye
virutubishi vyote kwa uwiano unaotakiwa. Kula
matunda angalau mara mbili kwa siku na kula
mbogamboga kwa wingi. Kunywa maji lita
mbili au zaidi kwa siku.

Ulaji unaofaa ni lazima uzingatie matumizi ya
mafuta kwa kiasi kidogo. Mafuta ya nyama sio
mazuri sana kwani yanahusishwa na magonjwa
ya moyo, badala yake inashauriwa kutumia
zaidi mafuta yatokanayo na mimea.

Matumizi ya sukari na chumvi yawe kiasi. Pia
kwa watu wanaokunywa pombe wasinywe

pombe kupita kiasi.

KULA CHAKULA MCHANGANYIKO

Chakula mchanganyiko hukuwezesha kupata
virutubishi vyote vinavyohitajika mwilini, kwa
mfano vyakula vya wanga vinasaidia kuupa
mwili nguvu na joto, utomwili husaidia kujenga
mwili, vitamini na madini hulinda mwili dhidi
ya magonjwa.

Kila siku jitahidi kula vyakula kutoka katika

makundi yafuatayo:

* Vyakula vya asili ya nafaka, ndizi za kupika,
viazi na mizizi

* Vyakula vya jamii ya kunde na asili ya
wanyama

* Mboga mboga

* Matunda

« Sukari, asali, mafuta na mboga zenye mafuta

KUTOKULA MAFUTA MENGI

Mafuta mengi mwilini hasa yale yenye asili ya
wanyama yanaweza kusababisha ongezeko la
magonjwa ya moyo na shinikizo kubwa la damu,
hivyo inashauriwa kutumia zaidi mafuta
yatokanayo na mimea.

Jinsi ya kupunguza mafuta:

* Tumia mafuta kwa kiasi kidogo wakati wa kupika

* Epuka kula vyakula vilivyokaangwa kwa mafuta
badala yake chemsha, oka au choma

* Punguza mafuta kwenye nyama iliyonona, na
ikibidi ondoa ngozi ya kuku kabla ya kupika

+ Chagua nyama au samaki wasio na mafuta
mengi

KULA MATUNDA NA MBOGA MBOGA KWA

WINGI

Vyakula hivi huupatia mwili kinga dhidi ya

magonjwa mbalimbali kama vile baadhi ya

magonjwa ya moyo, saratani na kisukari

» Pika mbogamboga kwa muda mfupi ili
kupunguza upotevu wa vitamini na madini

* Tumia maji kidogo wakati wa kupika
mbogamboga. Maji yanayopikia mbogamboga
yaendelee kutumika sio kumwaga

* Kula matunda si chini ya mara mbili kwa siku

VYAKULA VYENYE NYUZINYUZI (FIBRE)

Vyakula vyenye nyuzinyuzi (Fibre) husaidia katika

usagaji wa chakula tumboni na pia huweza

kupunguza baadhi ya saratani, magonjwa ya moyo

na kisukari. Ili kuongeza fibre:

* Kula saladi na matunda mara kwa mara

+ Kula tunda zima badala ya juisi

» Tumia unga usiokobolewa (dona, atta, nk.)

* Kula vyakula vya jamii ya kunde mara kwa mara
kwani vina nyuzinyuzi kwa wingi.

PUNGUZA CHUMVI
* Tumia chumvi kidogo wakati wa kupika

» Epuka vyakula vyenye chumvi nyingi kama vile
bisi, crisps nk.

* Epuka uongezaji wa chumvi kwenye vyakula kama
vile kwenye mihogo ya kuchoma, maembe na
chips na badala yake unaweza kutumia viungo
kama ndimu na pilipili kuongeza ladha

PUNGUZA SUKARI

Sukari huongeza nishati mwilini, hivyo huchangia

kuongezeka kwa uzito. Matumizi ya sukari

huzalisha bacteria kinywani ambao husababisha
karisi (meno kutoboka).

Hivyo unashauriwa:

* Kunywa vinywaji ambavyo havina sukari kama
vile madafu na juisi ya rozela badala ya soda
zenye sukari

* Kama unatumia sukari tumia kiasi kidogo

* Punguza kula vyakula vyenye sukari nyingi kama
vile keki, pipi, chocolate nk.

* Punguza matumizi ya vyakula vilivyoongezwa
sukari

KUNYWA MAJI KWA WINGI

Inashauriwa kunywa angalau glasi 8 za maji (lita
moja na nusu) au vimiminika vingine kwa siku.
Maji husaidia mwili wako kufanya kazi vizuri.

VIDOKEZO VYA MWENENDO MZURI WA
MAISHA

Fanya Mazoezi ya mwili

Mazoezi husaidia mwili kufanya kazi vizuri,
kupunguza uzito hivyo kuepusha hatari ya
magonjwa mbalimbali kama vile magonjwa ya
moyo, kisukari na shinikizo la juu la damu.

Mazoezi ni pamoja na:

Kutembea, kukimbia, kuruka kamba, kuendesha
baiskeli, kufanya kazi shambani. Anza taratibu,
fanya mazoezi kwa dakika 20-30 na fanya angalau
mara 3-4 kwa wiki. Pale unapoweza tembea badala
ya kupanda gari.




